ผู้เขียน หัวข้อ: การเลื่อนระดับจากปฏิบัติการ ขึ้นชำนาญการ มีหลักเกณฑ์ ขั้นตอน อย่างไรบ้าง  (อ่าน 13859 ครั้ง)

koson

• เริ่มปฏิบัติการบอร์ด
  • *
การเลื่อนระดับจากปฏิบัติการ ขึ้นชำนาญการ ต้องมีคุณสมบัติตามหลักเกณฑ์ที่ อ.ก.พ.กรมฯกำหนด และใช้หลักเกณฑ์และขั้นตอนการคัดเลือก
ตาม ว 10/48  :police:

khom

• *
  • ข้าวที่มีเมล็ดมากย่อมโน้มต่ำติดดิน
ขออนุญาตนะครับ

พอดีอยากทราบเหมือนกันและไม่ทราบว่า

คุณสมบัติตามหลักเกณฑ์ที่ อ.ก.พ.กรมฯกำหนด และใช้หลักเกณฑ์และขั้นตอนการคัดเลือก
ตาม ว 10/48 

นี่มันมีอะไรบ้างครับ
ชีวิตเกิดมา มีค่าแค่ไหน มาแล้วก็ไป หาได้จีรัง
หมาเห่าไม่กัด หมาลอบกัดไม่เห่า หมาหมู่ทั้งเห่าทั้งกัด

nanny_kan

• *
อยากทราบเหมือนกันว่า  ตามพรบ.ใหม่นี้  ธุรการปฏิบัติงาน (เริ่มจาก ระดับ 1 )  รับราชกา่รมาแล้ว 2 ปี  หากเป็นไปตาม พรบ.เดิม  ปัจจุบัน  ต้องได้รับการปรับเลื่อนให้เป็นระดับ 2 (7,200+1,500= 8,700)  แต่ปัจจุบันนี้ยังฐานระดับ 1 (6,470 + 1,730= 8,200) งานก็เท่ากัน  แต่เหตุใดเงินเดือนถึงไม่เท่ากัน????  ขอความกรุณาตอบคำถามนี้ด้วยค่ะ  แล้วจะต้องทำอย่างไรถึงจะได้เสมอภาค???  :missu:

คมกฤช

• Administrator
  • ผู้ทรงคุณวุฒิบอร์ด
การเลื่อนระดับจากปฏิบัติการ ขึ้นชำนาญการ ต้องมีคุณสมบัติตามหลักเกณฑ์ที่ อ.ก.พ.กรมฯกำหนด และใช้หลักเกณฑ์และขั้นตอนการคัดเลือก
ตาม ว 10/48  :police:

ปริญญาตรี 6 ปี + เงินเดือน 12,530 ครับ

คมกฤช

อยากทราบเหมือนกันว่า  ตามพรบ.ใหม่นี้  ธุรการปฏิบัติงาน (เริ่มจาก ระดับ 1 )  รับราชกา่รมาแล้ว 2 ปี  หากเป็นไปตาม พรบ.เดิม  ปัจจุบัน  ต้องได้รับการปรับเลื่อนให้เป็นระดับ 2 (7,200+1,500= 8,700)  แต่ปัจจุบันนี้ยังฐานระดับ 1 (6,470 + 1,730= 8,200) งานก็เท่ากัน  แต่เหตุใดเงินเดือนถึงไม่เท่ากัน????  ขอความกรุณาตอบคำถามนี้ด้วยค่ะ  แล้วจะต้องทำอย่างไรถึงจะได้เสมอภาค???  :missu:
เนื่องจากการบรรจุ จะได้รับเงินเดือนตามคุณวุฒิ ครับ บรรจุใหม่ตำแหน่งเจ้าพนักงานธุรการปฏิบัติงาน ปัจจุบันกรมฯ รับวุฒิ ปวส.  จะได้รับเงินเดือน 7,200 + ค่าครองชีพ 1,500 บาท แต่สำหรับคุณน่าจะบรรจุเป็นวุฒิ ปวช. (ใช่มั๊ยครับ) จึงทำให้ได้รับเงินเดือนน้อยกว่า
แต่ทั้งนี้ ถ้าคุณมีวุฒิ ปวส. สามารถนำมาปรับเงินเดือนเพิ่มได้ครับ แต่ตอนนี้ทางกรมฯ กำลังรอระเบียบจาก ก.พ. อยู่
หากมีข้อสงสัยเพิ่มเติม กรุณาติดต่อได้ที่ คุณสาริสา ฝ่ายสรรหาและบรรจุแต่งตั้ง โทร. 0-2579-3690

nanny_kan

• *
ขอขอบคุณ คุณ คมกฤช  ที่ให้ความกระจ่างแก่ดิฉัน  อย่างไรก็ตามก็หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะได้รับข่าวดีจากกรมฯ ในไม่ช้านี้   :26:

คมกฤช

ตอนนี้ทางได้รับแจ้งจากทาง ก.พ. แล้ว รีบทำเรื่องเข้ามาเลยนะครับ

Tanachock

• *
ตามมติ อ.ก.พ.กรมส่งเสริมการเกษตร วันที่ 2 ก.ค.2552  "หลักเกณฑ์และวิธีการคัดเลือบุคคลที่จะเข้ารับการประเมินผลงานเพื่อเลื่อนขึ้นแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งในระดับที่สูงขึ้น"   จากปฏิบัติการเป็นชำนาญการ  ดังนี้
1. ต้องจบปริญญาตรีมาไม่น้อยกว่า 6 ปี /โท 4 ปี /เอก 2 ปี
2. ปฏิบัติงานในสายงานที่จะแต่งตั้งมาแล้วไม่น้อยกว่า 1 ปี หรือ พิจารณานำระยะเวลาเคยดำรงตำแหน่งสายงานอื่นที่มีลักษณะที่เกี่ยวข้องหรือเกื้อกูลมานับรวม ให้ครบ 1 ปี
3. ต้องปฏิบัติงานวิชาการระดับปฏิบัติการ มาไม่น้อยกว่า ปริญญาตรี 6 ปี /โท 4 ปี /เอก 2 ปี  หรือ เคยดำรงตำแหน่งในระดับ 5 มาไม่น้อยหว่า 2 ปี /ระดับ 4 ไม่น้อยกว่า 4 ปี
*ขอสอบถามเจ้าหน้าทที่ กกจ. ดังนี้
- กรณีเจ้าพนักงานการเกษตร/ธุรการ/เคหกิจ จบปริญญาตรีเกิน 6 ปี /ดำรงตำแหน่งระดับ 5 เกิน 2 ปี เงินเดือนเกินขั้นสูงสุดของปฏิบัติการ
ที่สอบแข่งขันได้และขอเปลี่ยนสายงานเป็นนักวิชาการ เมื่อเปลี่ยนสายงานเป็น นักวิชาการปฏิบัติการแล้ว  จะสามารถขอปรับเป็นชำนาญการได้เลยหรือไม่

คมกฤช

ตามมติ อ.ก.พ.กรมส่งเสริมการเกษตร วันที่ 2 ก.ค.2552  "หลักเกณฑ์และวิธีการคัดเลือบุคคลที่จะเข้ารับการประเมินผลงานเพื่อเลื่อนขึ้นแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งในระดับที่สูงขึ้น"   จากปฏิบัติการเป็นชำนาญการ  ดังนี้
1. ต้องจบปริญญาตรีมาไม่น้อยกว่า 6 ปี /โท 4 ปี /เอก 2 ปี
2. ปฏิบัติงานในสายงานที่จะแต่งตั้งมาแล้วไม่น้อยกว่า 1 ปี หรือ พิจารณานำระยะเวลาเคยดำรงตำแหน่งสายงานอื่นที่มีลักษณะที่เกี่ยวข้องหรือเกื้อกูลมานับรวม ให้ครบ 1 ปี
3. ต้องปฏิบัติงานวิชาการระดับปฏิบัติการ มาไม่น้อยกว่า ปริญญาตรี 6 ปี /โท 4 ปี /เอก 2 ปี  หรือ เคยดำรงตำแหน่งในระดับ 5 มาไม่น้อยหว่า 2 ปี /ระดับ 4 ไม่น้อยกว่า 4 ปี
*ขอสอบถามเจ้าหน้าทที่ กกจ. ดังนี้
- กรณีเจ้าพนักงานการเกษตร/ธุรการ/เคหกิจ จบปริญญาตรีเกิน 6 ปี /ดำรงตำแหน่งระดับ 5 เกิน 2 ปี เงินเดือนเกินขั้นสูงสุดของปฏิบัติการ
ที่สอบแข่งขันได้และขอเปลี่ยนสายงานเป็นนักวิชาการ เมื่อเปลี่ยนสายงานเป็น นักวิชาการปฏิบัติการแล้ว  จะสามารถขอปรับเป็นชำนาญการได้เลยหรือไม่
ไม่ได้ครับ ต้องใช้หลักเกณฑ์ข้างต้นครับ เพราะถือว่าตำแหน่ง จพก ฯลฯ ไม่ใช่สายงานที่เริ่มต้นจากระดับปฏิบัติการครับ

thom_ipm

• *
ขอถามครับ การเลื่อนระดับปฎิบัติการ ไป ชำนาญการ
1. ปริญญาตรี 6 ปี ปริญญาโท 4 ปี
2. อัตราเงินเดือนขั้นต่ำ 12600
สมมติจบปริญญาโทแล้วทำงานเงินเดือนถึงขั้นต่ำ 12600 แต่ทำงานยังไม่ถึง 4 ปีสามารถทำผลงานปรับระดับได้หรือไม่ครับ :police:

คมกฤช

ขอถามครับ การเลื่อนระดับปฎิบัติการ ไป ชำนาญการ
1. ปริญญาตรี 6 ปี ปริญญาโท 4 ปี
2. อัตราเงินเดือนขั้นต่ำ 12600
สมมติจบปริญญาโทแล้วทำงานเงินเดือนถึงขั้นต่ำ 12600 แต่ทำงานยังไม่ถึง 4 ปีสามารถทำผลงานปรับระดับได้หรือไม่ครับ :police:
ต้องถึงทั้ง 2 อย่างครับ บางคนจำนวนปีถึงแล้ว แต่เงินเดือนยังไม่ถึง ก็ยังไม่สามารถทำชี้ตัวได้ครับ

thom_ipm

• *
รบกวนถามอีกรอบเพื่อความชัดเจน ปฎิบัติการ ขึ้น ชำนาญการ
1. ระยะเวลาถึง ตรี6 ปี โท 4 ปี
2. เงินเดือนถึงนิต้องเท่าไหร่ครับ 12,530 บาท หรือ เท่าไหร่ครับ
3. แล้วต้องมีผลงานงานวิจัยอะไรอย่างงี้ป่าวครับหรือ ทำเรื่องชี้ตัวเลย

ขอบคุณครับ

คมกฤช

รบกวนถามอีกรอบเพื่อความชัดเจน ปฎิบัติการ ขึ้น ชำนาญการ
1. ระยะเวลาถึง ตรี6 ปี โท 4 ปี
2. เงินเดือนถึงนิต้องเท่าไหร่ครับ 12,530 บาท หรือ เท่าไหร่ครับ
3. แล้วต้องมีผลงานงานวิจัยอะไรอย่างงี้ป่าวครับหรือ ทำเรื่องชี้ตัวเลย

ขอบคุณครับ
เดี๊ยวกรมฯ จะมีหนังสือแจ้งต้นสังกัดเพื่อให้ส่งผลงานประเมินเพื่อชี้ตัวเมื่อคุณมีคุณสมบัติครบข้างต้นครับ แต่ถ้าคุณมีคุณสมบัติ เช่น ตอนนี้มีวุฒิ ป.โท ที่ตรงกับสายงาน  อยู่ครบ 4 ปีแล้ว และเงินเดือนถึง ก็ติดต่อมายังคุณโกสน เจ้าของเรื่อง 02-5793690 นะครับ

Mather-one

• *
อยากทราบขั้นตอนของการทำเรื่องเปลี่ยนจากเจ้าพนักงานเคหกิจเกษตรชำนาญงานเป็นนักวิชาการส่งเสริมค่ะ
1. ตอนนี้จบปริญญญาตรีแล้วยังไม่ถึง 6 ปี แค่ ครองตำแห่ง C5 มา 2 ปีกว่าแล้ว
2. ต้องรอผลการแจ้งจากจังหวัดหรือกรม ที่จะต้องทำผลงานหรือเรื่องราวอะไรที่ต้องเปลี่ยนสถานะ
3. ไม่ทราบว่าเจ้าพนักงานที่จบตรีมา 6 ปี แล้ว ต้องทำผลงานเพื่อปรับเปลี่ยนเป็นนักวิชาการส่งเสริมหรือไม่
ของเลขที่ตำแหน่ง 3933 ค่ะ ขอบคุณค่ะ โทร.0810465606
กิ้ดเติงหาบ้านที่ลำปางเน้อ

bs

• บุคคลทั่วไป
-ถ้าว่าง ๆ กองการเจ้าหน้าที่ช่วยตอบกระทู้ของ mather-one ด้วย....ถามไปตั้งแต่เดือน กค.53 แล้ว....เจ้าของกระทู้คงจะรอคำตอบอยู่....